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MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA MWEZI FEBRUARI, 2023 NA 

MWELEKEO KWA MWEZI MACHI, 2023. 

Dondoo za tathmini ya Februari, 2023 na mwelekeo wa Machi, 2023: 

Taarifa hii inatoa muhtasari wa mifumo ya hali ya hewa pamoja na mwenendo wa hali 

ya hewa kwa mwezi Februari, 2023 na kutoa mwelekeo wa hali ya hewa kwa mwezi 

Machi, 2023 nchini.  

• Kipindi cha mwezi Februari 2023, ongezeko la mvua lilijitokeza katika baadhi ya 

maeneo hususan wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi na kufuatiwa na upungufu 

wa mvua katika maeneo mengi ya nchi.  

• Katika mwezi Machi 2023, vipindi vya mvua vinatarajiwa kuendelea katika 

maeneo yanayopata msimu mmoja wa mvua kwa mwaka. Hata hivyo, mvua za 

Masika zinatarajiwa kuanza kwa baadhi ya maeneo yanayopata misimu miwili 

ya mvua kwa mwaka. 

• Hali ya joto inatarajiwa kuendelea kujitokeza katika baadhi ya maeneo ya nchi 

hususan yale yanayotarajiwa kuwa na upungufu wa mvua.  

 

1.0 MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI 

FEBRUARI, 2023. 

Katika kipindi cha mwezi Februari, 2023, ongezeko la mvua lilijitokeza katika baadhi ya 

maeneo hususan wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi. Aidha, vipindi vya ukavu 

vilijitokeza katika wiki ya tatu na ya nne kwa maeneo mengi isipokuwa kwa maeneo 

machache ya ukanda wa ziwa Victoria, magharibi na nyanda za juu kusini magharibi 

ambapo vipindi vichache vya mvua vilijitokeza. Hata hivyo, kutokea kwa kimbunga 

‘FREDDY katika eneo la kusini magharibi mwa bahari ya Hindi kulikua na mchango 

hafifu katika kusababisha mvua katika baadhi ya maeneo nchini. Kiwango cha juu zaidi 

cha mvua cha milimita 111.2 kilipimwa katika kituo cha hali ya hewa kilichopo bandari 
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ya Dar es Salaam mnamo tarehe 8 Februari, 2023 ikifuatiwa na milimita 105 na milimita 

97.5 vilivyopimwa katika kituo cha hali ya hewa cha Songwe na kile kilichopo uwanja 

wa ndege wa kimataifa wa Julius Nyerere, Dar es Salaam mnamo tarehe 25 na 8 

Februari, 2023 mtawalia.  Vituo vilivyopima mvua zaidi ya milimita 50 kwa siku ni 

kama inavyoonekana katika kielelezo namba 1 hapo chini; 

 

Kielelezo 1: Viwango vya mvua vinavyozidi milimita 50 vilivyopimwa kwa mwezi 

Februari, 2023. 

 

2.0   MWELEKEO KWA MWEZI MACHI, 2023  

2.1   MIFUMO YA HALI YA HEWA 

Hali ya joto la bahari katika eneo la kati la kitropiki ya bahari ya Pasifiki linatarajiwa 

kuwa la wastani hadi juu kidogo ya wastani katika kipindi cha mwezi Machi, 2023. Joto 

la bahari la wastani linatarajiwa katika eneo kubwa la bahari ya Hindi japokuwa joto la 

bahari la chini kidogo ya wastani linatarajiwa katika eneo la mashariki mwa Bahari ya 

Hindi. Hali hii inatarajiwa kusababisha uwepo wa upepo wenye unyevu unaovuma 

kuelekea maeneo ya pwani. Aidha, katika eneo la kusini mashariki mwa bahari ya 
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Atlantiki karibu na pwani ya Angola, hali ya joto la wastani hadi chini kidogo ya 

wastani inatarajiwa. Hali hii inatarajiwa kusababisha uwepo wa upepo wenye unyevu 

kuvuma kuelekea maeneo ya ukanda wa Ziwa Victoria na magharibi mwa nchi. Hata 

hivyo, katika kipindi cha mwezi Machi 2023, migandamizo mikubwa ya hewa iliyopo 

kusini inatarajiwa kuimarika kidogo na hivyo kusababisha Ukandamvua kuanza 

kusogea kuelekea kaskazini.  

2.2   HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI MACHI, 2023  

Kwa ujumla vipindi vya mvua vinatarajiwa katika maeneo mengi ya nchi. Aidha, 

ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa katika baadhi ya maeneo ya nchi. Kwa upande 

mwingine, vipindi vya joto vinatarajiwa kuendelea katika baadhi ya maeneo nchini 

hususan yanayotarajiwa kuwa na upungufu wa mvua. Ufuatao ni mwelekeo wa hali ya 

hewa nchini;  

Pwani ya kaskazini (Mikoa ya Tanga, Pwani, Dar es Salaam, Morogoro pamoja na 

visiwa vya Mafia, Unguja na Pemba):  

Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, upungufu wa mvua 

unatarajiwa wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi. 

Nyanda za juu kaskazini mashariki (Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na Manyara):  

Vipindi vya ukavu vinatarajiwa wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi ikifuatiwa na 

ongezeko kidogo la mvua katika maeneo machache kuelekea mwisho wa mwezi.  

Kanda ya Ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita, Shinyanga, Mwanza, Mara na 

Simiyu):  

Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Hata hivyo, upungufu wa 

mvua unatarajiwa wiki ya pili ya mwezi Machi, 2023. 
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Magharibi mwa nchi (Mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora):  

Vipindi vya mvua vinatarajiwa kuendelea katika baadhi ya maeneo. Hata hivyo, 

upungufu wa mvua unatarajiwa wiki ya pili ya mwezi Machi, 2023. 

Kanda ya kati (Mikoa ya Dodoma na Singida):  

Vipindi vya mvua vinatarajiwa kuendelea katika baadhi ya maeneo. Hata hivyo, 

upungufu wa mvua unatarajiwa wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Machi, 2023. 

Nyanda za juu kusini magharibi (Mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe, Iringa 

na kusini mwa mkoa wa Morogoro):  

Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo kwa mwezi Machi, 2023. 

Upungufu kiasi wa mvua unatarajiwa wiki ya pili ya mwezi Machi, 2023. 

Pwani ya kusini (Mikoa ya Mtwara na Lindi): 

Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo kwa mwezi Machi, 2023. 

Aidha, upungufu wa mvua unatarajiwa wiki ya kwanza na pili ya Machi, 2023.  

Kanda ya kusini (Mkoa wa Ruvuma):  

Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo kwa mwezi Machi, 2023. 

Aidha, upungufu kiasi wa mvua unatarajiwa wiki ya pili ya mwezi Machi, 2023. 

2.3 MATARAJIO KWA MWEZI APRILI, 2023. 

Katika kipindi cha mwezi Aprili, 2023, mvua zinatarajiwa kuendelea katika baadhi ya 

maeneo nchini. Kwa upande mwingine, hali ya joto inatarajiwa kuwa ya kawaida 

katika maeneo mengi ya nchi.  
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2.4 USHAURI 

Mvua za Msimu zinaendelea katika baadhi ya maeneo nchini. Aidha, mvua za Masika, 

2023 zinatarajiwa kuanza mwezi Machi, 2023 katika maeneo yanayopata misimu miwili 

ya mvua kwa mwaka. Vipindi vya mvua kubwa vinatarajiwa kujitokeza, hivyo 

wananchi wanaoishi katika maeneo yanayoathiriwa na mafuriko wanashauriwa 

kuendelea kuchukua hatua stahiki ili kupunguza athari zitakazojitokeza ikiwemo 

mafuriko. 

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania inawashauri watumiaji wa taarifa za hali ya hewa ikiwa ni 

pamoja na wakulima, wafugaji, Mamlaka za Wanyamapori, Mamlaka za Maji na Afya 

waendelee kutafuta, kupata na kufuata ushauri wa wataalamu katika sekta husika. 

 

Imetolewa tarehe 01 Machi, 2023 na: 

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA 
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